Máy Phát Điện Cho Nhà Xưởng 3000m2: Tính Đúng Công Suất Theo Từng Ngành Và Thiết Bị Thực Tế

Máy phát điện cho nhà xưởng 3.000m² không có một con số kVA cố định — phụ thuộc hoàn toàn vào ngành sản xuất và thiết bị điện bên trong. Để có con số chính xác — không phải ước tính: 0565 669 696. Đây là lý do bài viết này không đưa ra một con số cố định cho “nhà xưởng 3.000m²” — mà đưa ra bảng tính cụ thể theo từng ngành sản xuất phổ biến nhất tại Việt Nam.

Mục lục

Nhà xưởng tải vừa thường rơi vào bậc này — xem bậc 150kVA cho nhà xưởng cỡ vừa.

Tóm tắt nhanh

  • Máy phát điện cho nhà xưởng 3.000m² không có một con số kVA cố định — công suất phụ thuộc vào ngành sản xuất và thiết bị bên trong, không phải diện tích.
  • Cùng 3.000m², xưởng may và xưởng cơ khí chênh nhau nhiều lần về công suất cần thiết vì mật độ motor và dòng khởi động khác hẳn.
  • Cách tính đúng là liệt kê thiết bị, cộng tải kW, chia cho hệ số công suất rồi cộng dự phòng cho dòng khởi động của motor lớn nhất.

Câu trả lời ngắn

Nhà xưởng 3.000m² thường cần tổ máy khoảng 100–250kVA, nhưng con số cuối cùng phụ thuộc thiết bị bên trong chứ không phụ thuộc diện tích. Cách tính đúng: cộng phụ tải chạy đồng thời khi mất điện, cộng dòng khởi động của động cơ lớn nhất, rồi chia cho 0,8 để giữ vùng tải kinh tế 60–80%. Chi tiết trong hướng dẫn chọn bậc công suất máy phát điện. Phương án tiết kiệm hơn là dòng Green Power dùng động cơ Perkins và Baudouin.

Gửi thông số tải – nhận tư vấn trong 30 phút

Báo công suất tải, điện áp và thời gian cần chạy. Kỹ sư Power Pro phản hồi trong 30 phút, báo giá trong ngày làm việc. Gọi 0565.669.696

Xem thêm: Báo giá máy phát điện công nghiệp 2026 · Máy phát điện theo công suất

Phần 1: Tại Sao Nhà Xưởng 3.000m² Là Ngưỡng Đặc Biệt?

Máy Phát Điện Cho Nhà Xưởng 3000m2

1.1 Phân Khúc Phổ Biến Nhất Tại Các KCN Miền Bắc

Nhà xưởng 3.000m² là quy mô phổ biến nhất tại các KCN Bắc Ninh, Hưng Yên, Hà Nam, Vĩnh Phúc và Hải Dương — theo dữ liệu từ Ban Quản lý các KCN khu vực.

Đây là quy mô “chuẩn” của phân khúc doanh nghiệp vừa:

  • Doanh nghiệp nội địa sản xuất linh kiện và hàng tiêu dùng
  • Nhà máy vệ tinh FDI quy mô nhỏ và vừa
  • Xưởng gia công xuất khẩu 100–300 công nhân

1.2 Tải Điện Điển Hình Của Nhà Xưởng 3.000m²

Dù khác ngành, nhà xưởng 3.000m² thường có các tải điện chung:

Hạng mụcCông suất điển hìnhGhi chú
Chiếu sáng LED toàn xưởng8–15 kW30–50 bộ đèn 200–300W
Điều hòa công nghiệp30–80 kWTùy yêu cầu nhiệt độ
Bơm nước sinh hoạt3–7 kWMotor 2,2–5,5 kW
Quạt thông gió5–15 kW10–20 quạt công nghiệp
Hệ thống PCCC và chiếu sáng sự cố2–5 kWBơm chữa cháy, đèn thoát hiểm
Tổng tải cơ bản (không tính thiết bị SX)48–122 kWCộng vào mọi loại xưởng

Đây là tải nền — trước khi cộng bất kỳ thiết bị sản xuất nào.

Phần 2: Tính Tải Theo 5 Ngành Sản Xuất Phổ Biến Nhất

Cách chọn máy phát điện theo tải từ Power Pro

2.1 Nhà Xưởng Dệt May — 200 Đến 300 Công Nhân

Loại hình phổ biến nhất tại miền Bắc. Đặc thù: nhiều motor nhỏ, tải tương đối ổn định.

Thiết bị điện điển hình xưởng may 3.000m²:

Thiết bịSố lượngkW/cáicosφHệ số SDTổng kW
Máy may công nghiệp 1 kim2000,550,850,7582,5
Máy may 2 kim, 3 kim400,750,850,7522,5
Máy vắt sổ300,750,850,7015,75
Máy cắt vải CNC25,50,850,657,15
Điều hòa trung tâm67,50,900,8036
Tải cơ bản (đèn, bơm, quạt)————25
Tổng Running Load    188,9 kW

Dòng đỉnh: Motor máy cắt CNC 5,5kW khởi động DOL: 5,5 × 6 – 5,5 × 0,65 = 29,4kW bổ sung.

Tổng đỉnh: 188,9 + 29,4 = 218,3kW

Công suất cần: 218,3 ÷ 0,82 (cosφ hỗn hợp) × 1,25 = 333 kVA

Khuyến nghị: Cummins 350kVA — chạy ở 95% công suất, vừa đủ. Nếu xưởng dự kiến mở rộng thêm máy, nên chọn Cummins Ấn Độ 600kVA để có biên dự phòng.

2.2 Nhà Xưởng Cơ Khí Chính Xác Và Ép Nhựa

Tải nặng nhất trong các loại xưởng cùng diện tích.

Thiết bị điện điển hình xưởng cơ khí/nhựa 3.000m²:

Thiết bịSố lượngkW/cáicosφHệ số SDTổng kW
Máy ép nhựa 150 tấn618,50,800,7583,25
Máy CNC phay tiện87,50,820,8048
Robot hàn450,850,7014
Máy nén khí 37kW2370,820,7051,8
Hệ thống làm mát khuôn27,50,850,8012
Điều hòa + tải cơ bản————40
Tổng Running Load    249 kW

Dòng đỉnh: Máy nén khí 37kW khởi động DOL: 37 × 6 – 37 × 0,70 = 196,1kW bổ sung.

Tổng đỉnh: 249 + 196,1 = 445,1kW

Công suất cần: 445,1 ÷ 0,81 × 1,25 = 686 kVA

Khuyến nghị: Cummins Ấn Độ 600kVA — chạy ở 86% và phải khởi động máy nén khí tuần tự (delay 60 giây giữa 2 máy). Hoặc chuyển máy nén khí sang khởi động Y/Δ → giảm tải đỉnh, có thể dùng 500kVA.

Các dải công suất của Máy Phát Điện Cummins

2.3 Nhà Xưởng Chế Biến Thực Phẩm

Đặc thù: kho lạnh + dây chuyền băng tải + thiết bị vệ sinh công nghiệp.

Thiết bị điện điển hình xưởng thực phẩm 3.000m²:

Thiết bịSố lượngkW/cáicosφHệ số SDTổng kW
Compressor kho lạnh -18°C3300,820,7567,5
Băng tải chế biến630,820,8014,4
Máy đóng gói tự động45,50,850,7516,5
Lò hấp tiệt trùng 15kW2150,950,6018
Bơm nước vệ sinh 5,5kW35,50,820,6510,7
Điều hòa + đèn + phụ trợ————30
Tổng Running Load    157 kW

Dòng đỉnh: 1 compressor 30kW khởi động DOL (tuần tự): 30 × 6 – 30 × 0,75 = 157,5kW bổ sung.

Tổng đỉnh: 157 + 157,5 = 314,5kW

Công suất cần: 314,5 ÷ 0,82 × 1,25 = 479 kVA

Khuyến nghị: Cummins Ấn Độ 600kVA hoặc Cummins 350kVA nếu chuyển compressor sang khởi động Y/Δ (giảm đỉnh từ 157kW xuống còn 58kW).

2.4 Nhà Xưởng Gỗ Và Nội Thất

Đặc thù: motor máy cưa công suất lớn + hệ thống hút bụi.

Thiết bị điện điển hình xưởng gỗ 3.000m²:

Thiết bịSố lượngkW/cáicosφHệ số SDTổng kW
Máy cưa đĩa lớn 22kW4220,820,7061,6
Máy bào 4 mặt 15kW2150,820,7021
Máy CNC router 7,5kW67,50,850,7533,75
Hệ thống hút bụi tập trung 22kW1220,820,9019,8
Máy sấy gỗ (lò điện) 30kW1300,950,6018
Đèn + điều hòa + phụ trợ————25
Tổng Running Load    179 kW

Dòng đỉnh: Máy cưa đĩa 22kW DOL: 22 × 6 – 22 × 0,70 = 116,6kW bổ sung.

Tổng đỉnh: 179 + 116,6 = 295,6kW

Công suất cần: 295,6 ÷ 0,82 × 1,25 = 450 kVA

Khuyến nghị: Cummins Ấn Độ 600kVA — thoải mái ở 75% công suất. Nếu ngân sách hạn chế và chuyển máy cưa sang Soft Starter, có thể dùng Cummins 350kVA.

2.5 Nhà Xưởng Điện Tử Và Lắp Ráp Linh Kiện

Đặc thù: nhiều tải điện tử, biến tần, phòng sạch HVAC — tải ổn định nhưng yêu cầu chất lượng điện cao.

Thiết bị điện điển hình xưởng điện tử 3.000m²:

Thiết bịSố lượngkW/cáicosφHệ số SDTổng kW
Dây chuyền SMT (lò reflow + pick-place)2450,850,8576,5
Robot hàn tay + kiểm tra AOI630,850,7513,5
Máy kiểm tra ICT/ATE820,850,8012,8
HVAC phòng sạch4150,900,9054
Đèn LED + hệ thống ESD————15
UPS server và PLC————10
Tổng Running Load    181,8 kW

Dòng đỉnh: Lò reflow khi khởi động (không phải motor — tải điện trở): đỉnh thấp hơn, ≈ 45kW bổ sung.

Tổng đỉnh: 181,8 + 45 = 226,8kW

Công suất cần: 226,8 ÷ 0,85 × 1,25 = 333 kVA

Lưu ý đặc biệt: Xưởng điện tử yêu cầu THD < 3% và điện áp ±1%. Phải chọn đầu phát Stamford với AVR kỹ thuật số — không dùng đầu phát thông thường dù đủ kVA.

Khuyến nghị: Cummins 350kVA + đầu phát Stamford AVR kỹ thuật số + UPS cho lò reflow và PLC.

Cần tư vấn chọn công suất cho đúng phụ tải thực tế, gọi 0565.669.696.

Phần 3: Bảng Tổng Hợp — Nhà Xưởng 3.000m² Cần Bao Nhiêu kVA?

Cần kỹ sư tính giúp công suất theo bảng tải thực tế của nhà máy?
Gọi 0565 669 696 hoặc nhắn Zalo — phản hồi trong 30 phút giờ hành chính, khảo sát hiện trường miễn phí.

Ngành sản xuấtRunning LoadTổng đỉnhkVA cầnSản phẩm phù hợp
Dệt may (300 CN)189 kW218 kW333 kVACummins 350kVA
Cơ khí/Ép nhựa249 kW445 kW686 kVACummins Ấn Độ 600kVA
Thực phẩm/Kho lạnh157 kW315 kW479 kVACummins Ấn Độ 600kVA
Gỗ và nội thất179 kW296 kW450 kVACummins Ấn Độ 600kVA
Điện tử/Lắp ráp182 kW227 kW333 kVACummins 350kVA + Stamford

Kết luận bảng trên: Dải kVA cho nhà xưởng 3.000m² từ 333 kVA đến 686 kVA — khác nhau gần 2 lần chỉ vì thay đổi ngành sản xuất.

📞 Xưởng của bạn thuộc ngành nào? Gọi ngay 0565 669 696 — Kỹ sư Power Pro tính tải thực tế và báo giá trong 30 phút.

Phần 4: 4 Yếu Tố Thay Đổi Kết Quả Tính Tải Nhiều Nhất

 nhà xưởng 3000m2 cần máy phát điện bao nhiêu kVA?

4.1 Phương Pháp Khởi Động Motor — Yếu Tố Tiết Kiệm Lớn Nhất

Với xưởng cơ khí/nhựa ở ví dụ 2.2: chuyển 2 máy nén khí 37kW từ DOL sang Y/Δ:

Trước (DOL): Dòng đỉnh = 37 × 6 × 2 máy khởi động tuần tự = 222kW → cần 686kVA Sau (Y/Δ): Dòng đỉnh = 37 × 2,2 × 1 máy = 81,4kW → cần ~480kVA

Tiết kiệm: giảm từ 600kVA xuống 500kVA → tiết kiệm khoảng 300–400 triệu đồng chi phí mua máy.

Chi phí lắp starter Y/Δ cho 2 máy: khoảng 15–25 triệu đồng.

ROI của việc lắp starter Y/Δ: dưới 1 tháng.

4.2 Hệ Số Sử Dụng Thực Tế So Với Ước Tính

Nhiều xưởng có tải thực tế thấp hơn đáng kể so với tổng công suất danh định.

Ví dụ: Xưởng dệt may 300 máy may, không phải 100% máy chạy cùng lúc ở công suất tối đa. Thực tế đo bằng power quality analyzer tại một xưởng Hưng Yên cho thấy hệ số đồng thời chỉ đạt 0,65 thay vì 0,75 ước tính — giảm tải thực tế 13%.

Đo thực tế bao giờ cũng chính xác hơn ước tính.

4.3 Mở Rộng Sản Xuất Trong 3–5 Năm Tới

Xưởng 3.000m² mua máy phát 350kVA đủ cho hiện tại — nhưng nếu trong 3 năm tới mở rộng thêm một dây chuyền nữa, tổng tải tăng 30–40%.

Có 2 lựa chọn:

  • Mua ngay 500–600kVA: Tốn thêm 300–500 triệu ban đầu, nhưng không phải mua thêm máy sau này.
  • Mua 350kVA và tính toán cổng ATS song song: Khi mở rộng, thêm 1 tổ máy chạy N+1.

Power Pro tư vấn phương án tài chính phù hợp từng trường hợp cụ thể.

4.4 Derating Theo Nhiệt Độ

Nhà xưởng tại miền Nam (Bình Dương, Đồng Nai, TP.HCM) có nhiệt độ môi trường thường xuyên 36–40°C vào mùa khô.

Máy phát điện diesel bị derating khi nhiệt độ môi trường vượt 40°C:

  • 40°C: không derating
  • 45°C: giảm ~5–8% công suất
  • 50°C: giảm ~10–15% công suất

Xưởng miền Nam cần tính thêm hệ số derating vào công thức — thực tế cần mua máy lớn hơn 5–10% so với xưởng miền Bắc cùng tải.

Phần 5: Chi Phí Trọn Gói Thực Tế 2026

Với xưởng dệt may 3.000m² — Cummins 350kVA:

Hạng mụcChi phí tham khảo
Máy phát Cummins DCEC 350kVA760–960 triệu
VAT 10%76–96 triệu
Vận chuyển đến xưởng (Hà Nội → Hưng Yên)5–8 triệu
Lắp đặt + đấu nối điện15–25 triệu
Tủ ATS 3P/4P có ưu tiên tải25–50 triệu
Bệ bê tông + ống khói8–15 triệu
Bồn dầu phụ 500 lít8–12 triệu
Tổng trọn gói~897 triệu – 1,17 tỷ

Với xưởng cơ khí/nhựa 3.000m² — Cummins Ấn Độ 600kVA:

Hạng mụcChi phí tham khảo
Cummins Ấn Độ 600kVA1,5–1,9 tỷ
VAT 10%150–190 triệu
Vận chuyển8–15 triệu
Lắp đặt + đấu nối20–35 triệu
Tủ ATS PowerCommand50–100 triệu
Bệ bê tông + ống khói10–20 triệu
Bồn dầu phụ 1.000 lít15–20 triệu
Tổng trọn gói~1,75 tỷ – 2,3 tỷ

Phần 6: Checklist 8 Điểm Trước Khi Ký Hợp Đồng

✅ 1 — Đã khảo sát tải thực tế hay chỉ ước tính? Khảo sát thực tế bằng power quality analyzer cho kết quả chính xác hơn 15–20% so với ước tính bảng.

✅ 2 — Đã xác nhận phương pháp khởi động motor lớn nhất? DOL, Y/Δ hay Soft Starter — ảnh hưởng trực tiếp đến kVA cần chọn, có thể tiết kiệm 200–400 triệu.

✅ 3 — Đã tính mở rộng sản xuất 3–5 năm tới chưa? Nếu dự kiến thêm dây chuyền, nên chọn máy lớn hơn 20–30% so với nhu cầu hiện tại.

✅ 4 — ATS có ưu tiên tải theo thứ tự phù hợp chưa? Dây chuyền sản xuất chính phải được cấp điện trước điều hòa văn phòng và chiếu sáng kho.

✅ 5 — Bồn dầu đủ cho bao nhiêu giờ vận hành? Xưởng 2 ca: bồn tối thiểu 500 lít (đủ 10–12 giờ liên tục với máy 350kVA).

✅ 6 — Đã kiểm tra cosφ hệ thống và có tụ bù chưa? Theo QĐ 1279/QĐ-BCT, cosφ < 0,9 bị phạt 2–18% hóa đơn điện. Nếu đang bị phạt, cần lắp tụ bù song song.

✅ 7 — Hồ sơ kỹ thuật CO/CQ và ISO 8528 đầy đủ chưa? Nếu xưởng là vệ tinh của nhà máy FDI hoặc cần audit của khách hàng nước ngoài.

✅ 8 — Hợp đồng SLA bảo trì có cam kết phản hồi 2 giờ chưa? Xưởng 2–3 ca không thể chờ kỹ thuật viên ngày hôm sau.

Bài Viết Liên Quan

Bài trụ cột:

Bài liên quan:

Dịch vụ liên quan:

Sản phẩm ATS:

Outbound Link

  1. Cummins Inc. – Dải công suất và thông số kỹ thuật
  2. ISO 8528 – Tiêu chuẩn tổ máy phát điện xoay chiều
  3. Ban Quản lý các KCN Hưng Yên – Thông tin hạ tầng xưởng
  4. EVN – Biểu giá điện sản xuất 2026

FAQ – 8 Câu Hỏi Thường Gặp

Các model đang có sẵn theo dải công suất

Khi chốt cấu hình, khách thường cân nhắc giữa ba mốc công suất sau:

Các cấu hình đang có sẵn ở dải này: Máy Phát Điện Isuzu 50kVAtổ máy Tháp chiếu sáng HSL SOLAR-1920W và tổ máy Isuzu 40kVA.

Cùng dải công suất nhưng cấu hình động cơ và đầu phát khác nhau: tổ máy Máy Phát Điện HMC Power 550KVAmodel Máy Phát Điện Mamkins 550kvaMáy Phát Điện Mamkins 500kva và Máy Phát Điện Mamkins 450kva chính hãng.

Nhà xưởng chạy tải 3 pha nên nắm nguyên lý và cách chọn máy phát điện 3 pha trước khi chốt công suất.

1. Nhà xưởng 3.000m² cần máy phát điện bao nhiêu kVA?

Không có con số cố định — phụ thuộc vào ngành sản xuất. Dệt may 3.000m²: 333kVA. Cơ khí/ép nhựa: 686kVA. Thực phẩm/kho lạnh: 479kVA. Điện tử/lắp ráp: 333kVA. Cần khảo sát tải thực tế để có con số chính xác.

2. Tại sao hai nhà xưởng cùng 3.000m² lại cần kVA chênh nhau gấp đôi?

Vì thiết bị sản xuất khác nhau hoàn toàn. Motor máy nén khí 37kW khởi động DOL tạo dòng đỉnh 222kW — lớn hơn nhiều so với 200 máy may mỗi cái chỉ 0,55kW. Diện tích không quyết định công suất — thiết bị điện bên trong mới quyết định.

3. Xưởng dệt may 3.000m² nên chọn máy phát điện gì?

Cummins 350kVA đủ cho xưởng may 250–300 CN với tải running ~190kW. Nếu dự kiến mở rộng thêm dây chuyền trong 3 năm, nên chọn Cummins Ấn Độ 600kVA để có biên dự phòng tốt hơn.

4. Xưởng cơ khí có máy nén khí 37kW cần chú ý gì?

Máy nén khí 37kW khởi động DOL tạo dòng đỉnh 222kW trong 5–8 giây. Nếu có 2 máy nén, phải khởi động tuần tự với delay 60 giây. Hoặc chuyển sang khởi động Y/Δ — giảm dòng đỉnh từ 222kW xuống 81kW, cho phép chọn máy phát nhỏ hơn 200–300 triệu.

5. Chi phí trọn gói máy phát điện cho xưởng 3.000m² là bao nhiêu?

Xưởng dệt may 350kVA: tổng khoảng 900 triệu – 1,2 tỷ (bao gồm VAT, vận chuyển, lắp đặt, ATS, bệ máy). Xưởng cơ khí 600kVA: 1,75–2,3 tỷ tổng trọn gói. Gọi 0565 669 696 để nhận báo giá chính xác. Đây là giá tham khảo, giá cuối chốt theo thương thảo hai bên.

6. Có cần tụ bù khi lắp máy phát điện cho xưởng không?

Tụ bù là cho hóa đơn điện lưới — không liên quan đến máy phát điện. Nhưng nếu xưởng đang bị EVN phạt vì cosφ < 0,9, cần lắp tụ bù riêng để tránh phạt 2–18% hóa đơn mỗi tháng.

7. Máy phát điện cho xưởng nên đặt ở đâu?

Ngoài trời hoặc phòng máy riêng — cách cửa thông gió khu sản xuất tối thiểu 5m. Ống khói cao hơn mái nhà xưởng ít nhất 2m. Phòng máy thông gió cưỡng bức nếu đặt trong nhà. Không đặt ngay cạnh kho nguyên liệu dễ cháy.

8. Power Pro có khảo sát tải miễn phí cho xưởng 3.000m² không?

Có. Kỹ sư Power Pro đến tận xưởng đo dòng thực tế bằng power quality analyzer, phân tích dòng đỉnh motor và xuất bảng tính công suất có ký kỹ sư — miễn phí, không ràng buộc. Gọi 0565 669 696.

Liên Hệ và Khảo Sát

Nhà xưởng 3.000m² có thể cần 333kVA hoặc 686kVA — chênh nhau 350 triệu đồng chỉ vì ngành sản xuất khác nhau.

Đừng đặt cược số tiền đó vào ước tính không có cơ sở. Power Pro khảo sát thực tế, tính đúng, báo giá chính xác.

📞 Hotline / Zalo: 0565 669 696

🌐 Website: https://mayphatdienpro.com

📍 Địa chỉ: 175 Định Công, Phường Định Công, Hà Nội

⏱ Phản hồi trong 30 phút – Khảo sát tải miễn phí – Bảng tính có ký kỹ sư

Hiếu Phát Chuyên gia Giải pháp Nguồn Điện Công Nghiệp | Giám đốc Kinh doanh & Marketing – Power Pro

Hơn 10 năm kinh nghiệm tư vấn và tính toán tải cho nhà xưởng sản xuấtnhà máy FDI và khu công nghiệp tại Hà Nội và miền Bắc Việt Nam. Đã trực tiếp khảo sát và tính tải cho hàng trăm nhà xưởng từ 500m² đến 50.000m² tại Bắc Ninh, Hưng Yên, Hà Nam và các tỉnh lân cận.

📅 Cập nhật: Tháng 7/2026

 

Giải pháp liên quan từ Power Pro

Giải pháp nguồn điện cho ngành khác

Nhận phản hồi trong 30 phút

Để lại họ tên và số điện thoạikỹ sư Power Pro gọi lại kèm cấu hình và giá phù hợp bảng tải của nhà máy. Chỉ hai ô này là bắt buộc – không cần email.

Để lại thông tin để được chọn đúng công suất

Điền họ tên, số điện thoại và nhu cầu. Kỹ sư Power Pro phản hồi trong 30 phút.




    Ngại điền? Gọi hoặc nhắn Zalo 0565.669.696 – kỹ sư trả lời trong 30 phút.

    Cần gấp, gọi ngay 0565 669 696 hoặc chat Zalo – khảo sát tận nhà máy miễn phí, đủ hồ sơ CO/CQ.

    Xem sản phẩm liên quan: Máy phát điện theo công suất kVA · Máy phát điện theo hãng · Tủ ATS chuyển nguồn

    Vui lòng để lại đánh giá!